วันเสาร์ที่ 4 เมษายน พ.ศ. 2558

บันทึกอนุทินครั้งที่ 12



บันทึกอนุทินครั้งที่ 12
วิชา การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
อาจารย์ผู้สอน อาจารย์กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด
วันอังคาร ที่ 31 มีนาคม 2558 
กลุ่มเรียน 104

การเขียนแผนการจัดประสบการณ์ ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย

จุดประสงค์ของการเขียนแผนการจัดประสบการณ์ 
เพื่อให้ผู้สอน
  1. วางแผนล่วงหน้าในการจัดกิจกรรมร่วมกับเด็กได้เหมาะสมและสอดคล้องกับหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย
  2. นำแผนการจัดประสบการณ์ไปใช้ในการจัดกิจกรรมประจำวันให้บรรลุผลตามจุดมุ่งหมายที่กำหนดไว้

การจัดทำแผนการจัดประสบการณ์
1. ศึกษาหลักสูตรการศึกษาปฐมวัยพุทธศักราช 2546 และเอกสารอื่นที่เกี่ยวข้อง
2. วิเคราะห์หลักสูตรสถานศึกษาและความสัมพันธ์ของ
* มาตรฐานคุณลักษณะที่พึงประสงค์
* ตัวบ่งชี้
* สภาพที่พึงประสงค์ของเด็กอายุ 0-3 ปี และ 3-5 ปี
3. วิเคราะห์สาระการเรียนรู้ ประสบการณ์สำคัญ
4. กำหนดรูปแบบการจัดประสบการณ์
5. เขียนแผนการจัดประสบการณ์
การเขียนแผนการจัดประสบการณ์
  ขั้นที่ 1 เลือกเรื่อง
  ขั้นที่ 2 ระดมความคิด
  ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม
  ขั้นที่ 4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
  ขั้นที่ 5 จัดทำแผนการจัดประสบการณ์

ขั้นที่ 1 เลือกเรื่อง
จากการสังเกตความสนใจ ความต้องการของเด็ก เลือกเรื่องที่ชัดเจน ไม่กว้างจนเกินไป สามารถเชื่อมโยงกับเรื่องอืื่นได้
* ไม่ควรเลือก : สัตว์  คมนาคม  ฯลฯ (หัวข้อใหญ่มาก)
* ควรเลือก : ช้าง สุนัข ผีเสื้อ บ้าน น้ำ รถไฟ ฯลฯ
ขั้นที่ 2 ระดมความคิด
  • สิ่งที่เด็กรู้แล้ว
  • สิ่งที่เด็กต้องการรู้
  • สิ่งที่เด็กควรรู้
ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม
ตามความคิดริเริ่มของเด็ก / ครู
แยกตามกิจกรรมหลัก
  1. กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
  2. กิจกรรมสร้างสรรค์ (ศิลปะ)
  3. กิจกรรมเสรี (การเล่นตามมุม)
  4. กิจกรรมเสริมประสบการณ์ (วงกลม)
  5. กิจกรรมการเล่นกลางแจ้ง
  6. กิจกรรมเกมการศึกษา
ขั้นที่ 4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
ร่างกาย
อารมณ์ จิตใจ
สังคม
สติปัญญา
ขั้นที่ 5 จัดกิจกรรมตามตารางประจำวัน
พิจารณากิจกรรมใดทำก่อนหลัง
จัดกิจกรรมลงตามรูปแบบที่ให้เลือก

การนำไปใช้
       นำความรู้ที่ได้ ทั้งการจัดกิจกรรมตามพัฒนาการ การเขียนแผนการการจัดประสบการณ์เป็นขั้น ที่จำเป็นต้องยึดหลัก คู่มือการศึกษาปฐมวัย และในการเลือกหน่วยต่างๆ จะต้องเชื่อมโยงกับเรืื่องอื่นได้ และอยู่ในชีวิตจริงของเด็ก
การประเมิน
ตนเอง นั่งข้างหลัง อาจจะคุยนิดหน่อย แต่ก็จดบันทึก และสอบถามในส่วนที่ไม่เข้าใจ
เพื่อน น่าจะมีความเข้าใจ เนื่องจากเพื่อนๆ แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับอาจารย์อยู่ตลอด
อาจารย์ พูดจาชัดเจน และเข้าใจง่าย อธิบายให้นักศึกษาเข้าใจอย่างแจ่มแจ้ง











ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น